Theo thông báo thì Lễ Giỗ tổ Hùng Vương năm nay là 10/4 theo lịch dương, rơi vào chủ nhật nên người lao động có kỳ nghỉ kéo dài 3 ngày (9-11/4). Sau đó, người lao động có kỳ nghỉ lễ kéo dài 4 ngày từ 30/4 đến 3/5 đối với NLĐ đi làm tuần 5 ngày, nghỉ thứ bảy chủ nhật. Vậy trường hợp nếu đi làm vào ngày Lễ thì NLĐ sẽ được tính lương như thế nào theo quy định mới nhất?

Người lao động đi làm vào dịp lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, ngày 30/4, mùng 1/5 được xem là làm thêm giờ vào ngày lễ và được trả mức lương tăng thêm theo quy định tại Luật Lao động 2019.

Theo Khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, trong ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, dịp lễ 30/4 và 1/5 người lao động được nghỉ và hưởng 100% lương. Nếu người lao động làm việc vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5 sẽ được hưởng thêm 300% tiền lương, tổng cộng là 400% lương.

Chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động

Ảnh minh họa

Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Năm nay, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (ngày 10/3 Âm lịch) là ngày 10/4 Dương lịch rơi vào Chủ nhật. Do đó, người lao động sẽ được nghỉ bù vào thứ Hai tuần kế tiếp (ngày 11/4). Như vậy kỳ nghỉ lễ sẽ kéo dài 3 ngày từ thứ Bảy ngày 9/4 đến hết thứ Hai ngày 11/4.

Cách tính lương nếu thứ bảy, chủ nhật là ngày nghỉ hằng tuần
  • Tiền lương làm việc ban ngày = 200% x Đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm.
  • Tiền lương làm việc ban đêm = 270% x Đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm.
Cách tính lương ngày thứ 7, Chủ nhật là ngày nghỉ hằng tuần trùng ngày nghỉ lễ, Tết

Căn cứ theo hướng dẫn tại khoản 3 Điều 55 Nghị định 145/2020/NĐ-CP; người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, Tết trùng ngày nghỉ hằng tuần; thì được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết. Do đó, nếu đi làm vào ngày nghỉ thứ 7, Chủ nhật mà trùng nghỉ lễ, người lao động sẽ được trả theo lương làm thêm vào ngày lễ.

Người lao động được hưởng lương như sau:

  • Tiền lương làm ban ngày = 300% x Đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm

(Nếu tính cả tiền lương ngày lễ, người lao động được hưởng ít nhất 400% lương của ngày làm việc bình thường)

  • Tiền lương làm việc ban đêm = 390% x Đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm

(Nếu tính cả tiền lương ngày lễ, người lao động được hưởng ít nhất 490% lương của ngày làm việc bình thường)

— Tin tức —
VTEDCO
– Website tuyển dụng trực tuyến

Bài đọc liên quan

THÔNG TIN TUYỂN DỤNG THÁNG 5+6

THÔNG TIN TUYỂN DỤNG THÁNG 5+6

Người lao động tố bị lừa đảo trên mạng, thiệt hại hàng trăm triệu đồng

Người lao động tố bị lừa đảo trên mạng, thiệt hại hàng trăm triệu đồng

Đề xuất lương tối thiểu theo giờ: Độ phủ tăng cao nhưng mức lương còn rất thấp

Đề xuất lương tối thiểu theo giờ: Độ phủ tăng cao nhưng mức lương còn rất thấp

1900.5858.33